Tin tức | HỎI ĐÁP VỀ THUẾ
Kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng háo tính thuế
Thứ hai, 19/09/2016, 10:45 GMT+7 | Xem: 1.431

Câu hỏi: Xin hỏi Công ty tôi có phải kê khai điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hoá này không vì khoản này đã được tính vào chi phí năm 2015 rồi?

 

Tháng 10 năm 2015 Công ty tôi mua hàng đã có hóa đơn và giá trị ghi trên hóa đơn là 50 triệu đồng nhưng chưa thanh toán do chưa đến thời hạn. Công ty đã tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế năm 2015. Đến tháng 1 năm  2016 Công ty đã thanh toán số tiền của hóa đơn trên bằng tiền mặt. Xin hỏi Công ty tôi có phải kê khai điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hoá này không vì khoản này đã được tính vào chi phí năm 2015 rồi?

 


Trả lời:

 

Chúng tôi xin trả lời bạn như sau, căn cứ khoản 1, Điều 4, Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính thì trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt.

Như vậy trường hợp của Công ty bạn phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa vào kỳ tính thuế năm 2016 

Nguồn: Sưu tầm

CÁC TIN KHÁC

© 2015 CÔNG TY ĐÀO TẠO & TƯ VẤN DOANH NGHIỆP NGÂN VIỆT

Cơ sở 1     : 11 Thái Thị Bôi, Thanh Khê, Đà Nẵng

Cơ sở 2     : 45 Kiều Oánh Mậu, Liên Chiểu, Đà Nẵng

Chi nhánh : 335 Hùng Vương, Tam Kỳ, Quảng Nam

Điện thoại : 0236.3.679.466- Di động(Zalo) : 0905.146.548 hoặc 0967.931.501

Email         : nganvietdt@gmail.com

 

+ Lượt truy cập : 719.769

+ Đang online : 19

+ Hôm nay : 378

+ Hôm qua : 314

Thiet ke web da nang