Tin tức | HỎI ĐÁP VỀ THUẾ
Thanh lý hàng tồn kho là nguyên vật liệu kém mất phẩm chất
Thứ ba, 13/10/2015, 16:54 GMT+7 | Xem: 7.318

Hỏi : Thanh lý hàng tồn kho là nguyên vật liệu kém mất phẩm chất thì có hạch toán vào thu nhập khác và chi phí khác (Nợ TK 111, 112, 131/ Có TK 711 và Có TK 3331; Nợ TK 811/ Có TK 152) không?


Trả lời: Theo quy định tại Khoản 8, Điều 23 của TT 200/2014/TT – BTC “ Khi bán hàng tồn kho, giá gốc của hàng tồn kho đã bán được ghi nhận là chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ phù hợp với doanh thu liên quan đến chúng được ghi nhận và phù hợp với bản chất giao dịch” thì trường hợp trên được hạch toán như sau:

Khi xuất kho nguyên vật liệu kém mất phẩm chất thanh lý, ghi:

Nợ TK 632/ Có TK 152;

Kế toán ghi nhận DT thanh lý nguyên vật liệu kém mất phẩm chất, ghi:

Nợ TK 111, 112, 131

            Có TK 511- DT bán hàng và cung cấp dịch vụ;

            Có TK 333 – Thuế và các khoản phải nộp nhà nước.

CÁC TIN KHÁC

© 2015 CÔNG TY ĐÀO TẠO & TƯ VẤN DOANH NGHIỆP NGÂN VIỆT

Cơ sở 1     : 11 Thái Thị Bôi, Thanh Khê, Đà Nẵng

Cơ sở 2     : 45 Kiều Oánh Mậu, Liên Chiểu, Đà Nẵng

Chi nhánh : 335 Hùng Vương, Tam Kỳ, Quảng Nam

Điện thoại : 0236.3.679.466- Di động(Zalo) : 0905.146.548 hoặc 0967.931.501

Email         : nganvietdt@gmail.com

 

+ Lượt truy cập : 733.938

+ Đang online : 57

+ Hôm nay : 216

+ Hôm qua : 1.524

Thiet ke web da nang