Tin tức | HỎI ĐÁP VỀ THUẾ
DOANH NGHIỆP KHÔNG PHẢI XÂY DỰNG ĐỊNH MỨC NGUYÊN VẬT LIỆU TỪ NGÀY 01/01/2015
Thứ năm, 08/10/2015, 11:02 GMT+7 | Xem: 1.119

Câu hỏi:

Về phần định mức tiêu hao nguyên vật liệu dựa trên định mức nhà nước mới ban hành. Vậy cho tôi hỏi muốn xem bảng định mức nhà nước ban hành phải xem ở đâu. Trường hợp không nằm trong bảng định mức nhà nước ban hành thì doanh nghiệp có bị khống chế về chi vượt định mức tiêu hao nguyên vật liệu không?

Trả lời:

Tại Điều 4, Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Khoản 2.3 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định về khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN như sau:

“2.3. Phần chi vượt định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá đối với một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa đã được Nhà nước ban hành định mức.”

Như vậy, so với quy định trước đây thì Thông tư 96 đã bỏ quy định về việc DN phải tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh. Tuy nhiên, đối với một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa đã được Nhà nước ban hành định mức thì vẫn bị khống chế thực hiện theo định mức do Nhà nước ban hành và phần chi vượt định mức tiêu hao cũng vẫn sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Do các định mức tiêu hao nguyên, nhiên, vật liệu không được quy định trong các văn bản quy phạm pháp luật về thuế mà do các cơ quan quản lý Nhà nước chuyên ngành trong từng lĩnh vực cụ thể xây dựng và ban hành, vì vậy tuỳ thuộc vào ngành nghề, lĩnh vực, mặt hàng sản xuất kinh doanh mà doanh nghiệp có thể tự nghiên cứu, nắm bắt, tìm hiểu hoặc liên hệ với các cơ quan quản lý Nhà nước chuyên ngành có liên quan về công nghiệp, nông nghiệp, thủy sản, xây dựng, giao thông vận tải … để được hướng dẫn cụ thể.

CÁC TIN KHÁC

© 2015 CÔNG TY ĐÀO TẠO & TƯ VẤN DOANH NGHIỆP NGÂN VIỆT

Cơ sở 1     : 11 Thái Thị Bôi, Thanh Khê, Đà Nẵng

Cơ sở 2     : 45 Kiều Oánh Mậu, Liên Chiểu, Đà Nẵng

Chi nhánh : 335 Hùng Vương, Tam Kỳ, Quảng Nam

Điện thoại : 0236.3.679.466- Di động(Zalo) : 0905.146.548 hoặc 0967.931.501

Email         : nganvietdt@gmail.com

 

+ Lượt truy cập : 733.945

+ Đang online : 63

+ Hôm nay : 223

+ Hôm qua : 1.524

Thiet ke web da nang