Tin tức | HỎI ĐÁP VỀ KẾ TOÁN - THUẾ
Hoá đơn gạch bỏ địa chỉ cũ, đóng dấu địa chỉ mới có được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?
Thứ hai, 17/08/2015, 14:17 GMT+7 | Xem: 10.792


Câu Hỏi

Công ty chúng tôi mua hàng và nhận hoá đơn GTGT của nhà cung ứng. Tuy nhiên, do nhà cung ứng thay đổi địa chỉ kinh doanh nên trên hoá đơn họ đã gạch bỏ địa chỉ cũ và đóng dấu địa chỉ mới vào. Vậy hoá đơn trên có hợp lệ không, được kê khai khấu trừ đầu vào không?

 

Trả lời:

Tại khoản 2 Điều 9 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ quy định:

“… Đối với các số hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng (mẫu số 3.10 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) và thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến (trong đó nêu rõ số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng)…”

Theo đó, trường hợp người bán hàng cho Công ty thay đổi địa chỉ, đã gạch bỏ địa chỉ cũ và đóng dấu địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức địa chỉ trên hoá đơn, nếu người bán đã thực hiện các thủ tục theo quy định nêu trên (thông báo đến cơ quan thuế) theo quy định thì hoá đơn này được chấp nhận

CÁC TIN KHÁC

© 2015 CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ VÀ KẾ TOÁN NGÂN VIỆT

Cơ sở 1     : 15  Thái Thị Bôi, P. Chính Gián, q. Thanh Khê, tp Đà Nẵng

Cơ sở 2     : 45 Kiều Oánh Mậu, Liên Chiểu, Đà Nẵng

Chi nhánh : Chi nhánh: 476/1 Phan Châu Trinh, TP Tam Kỳ, Quảng Nam

Điện thoại : 0236.3.679.466- Di động(Zalo) : 0905.146.548 hoặc 0967.931.501

Email         : nganvietdt@gmail.com

 

+ Lượt truy cập : 933.691

+ Đang online : 123

+ Hôm nay : 539

+ Hôm qua : 508

Thiet ke web da nang